Wikipedia

Loading...

Wikipedia

section-icon

Forum Wikipedia

Trang diễn đàn Việt Nam, trang kiến thức chọn lọc cho mọi người

Welcome To

Nóng Giận Đang Hủy Hoại Tâm Hồn Bạn!

Forums Mọt sách Nóng Giận Đang Hủy Hoại Tâm Hồn Bạn!

Viewing 1 post (of 1 total)
  • Author

Nóng giận là một hạt giống độc hại ở bên trong mỗi chúng ta, nó luôn chờ đợi cơ hội nảy nở để phá hủy tâm hồn của ta, khiến ta trở nên thá hóa và xa dần với sự từ bi, nhân ái của chính mình

Hãy tĩnh lặng và nhìn lại xem:
    ☘Đã bao giờ vì sự nóng giận của mình nên bạn dùng roi để trách phạt con?
    ☘Đã bao giờ vì sự nóng giận của mình mà bạn bỗng buông lời oán trách ba mẹ?
    ☘Đã bao giờ vì sự nóng giận của mình mà bạn gào thét lên với người bạn đời?
    ☘Đã bao giờ vì sự nóng giận của mình bạn ném, vứt, đập phá, đồ đạc hoặc tự làm đau bản thân?

Những lúc như vậy bạn có nhìn ra được tình thương ở bên trong mình không? Hay là một nhân cách khác đang ngự trị bên trong bạn?

Thế giới sau cơn giận, là thế giới của niềm đau, của một tâm hồn bị tàn phá, một sự dằn vặt dai dẳng đeo bám, một mối quan hệ gần gũi, một tâm hồn lương thiện, bình yên bị cuốn trôi hoàn toàn
    Đời người trầm luân bể khổ cũng là vì những lí do này!

Có thể bạn không kiểm soát được những ngoại cảnh đến với mình, nhưng có một điều chắc chắn rằng bạn có thể lựa chọn được cho mình cách để phản ứng trước những ngoại cảnh đó. Hãy quan sát tâm của mình để kịp thời dập tắt sự nóng giận, hãy tĩnh lặng trước mọi vấn đề để ta đủ trí tuệ xử lý một cách khôn khéo

🌻 Bài học đúc kết: “Bước đầu tiên để làm chủ cảm xúc là nhận thức được cảm xúc của bản thân… Nhận thức được cảm xúc còn có nghĩa là ta chịu trách nhiệm cho cảm xúc ấy. Cảm xúc của mỗi người thuộc về riêng họ. Không ai có thể điều chỉnh cảm xúc của đối phương; sau cùng thì không ai phải chịu trách nhiệm cho cảm xúc của ta ngoài chính bản thân ta” – Trích dẫn sách “90 Ngày Làm Chủ Cảm Xúc” – Tuệ An

—————————–
    👉 Cảm xúc là bản năng, kiểm soát được cảm xúc là bản lĩnh. Nếu bạn đang cần tìm một giải pháp nào đó để rèn luyện và học cách cân bằng cảm xúc của chính mình thì cuốn sách “90 ngày làm chủ cảm xúc” sẽ là một lựa chọn đúng đắn cho bạn.

Đặt sách trên Tiki:
    Đặt sách trên Shopee:

[Wikipedia – mỗi ngày một trang sách]

1

Voice

0

Replies

Tags

This topic has no tags

Viewing 1 post (of 1 total)
  • You must be logged in to reply to this topic.